
AFA (KITENGO CHA MIRAA, PARETO & MIMEA YA VIWANDA) – MKATABA WA HUDUMA 

  
No Huduma Mahitaji/Masharti Malipo Muda  

1.  Leseni ya muendeshaji wa 

Kitalu cha Biashara/ kurudia 

uombaji wa leseni  (Pareto, 
Miraa na Bixa) 

 Fomu ya ombi 

 Nakala iliyoidhinishwa ya cheti cha usajili; 

 Nakala iliyoidhinishwa ya mkataba na vifungu vya chama au katiba; 

 Majina na anuani za Wakurugenzi 

Bure Siku 45  

2.  Leseni ya usagaji wa Pareto 
aukurudia maombi ya leseni  

 Maombi ya leseni 

 Cheti cha msagaji cha usajili na Mamlaka  

 Cheti cha usajili 

 Nakala za vitambulisho vya kitaifa au pasipoti za Wakurugenzi 

 Cheti cha Kuzingatia Ushuru 

 Nakala ya Hati miliki 

 Leseni ya nyumba ya uhifadhi kutoka kwa PCPB 

Bure Siku 55 

3.  Utoaji wa kibali cha 
kuuza/kuagiza  kutoka nchi za 

nje  

Mauzo ya nchi za nje:  
  Ankara ya kibiashara 

 Kibali cha kuagiza 

 

Kuagiza kuto nchi za nje : 
 Kibali kabla ya  kuagiza  

 Cheti cha asili 

Ksh. 2,000 
 

 
 

 

 
Kshs. 2,000 

Siku 2  

4.  Usajili wa chama cha wakulima 
(Miraa, Pareto na Bixa) 

 Nakala ya cheti cha usajili wa chama 

 Orodha ya wakulima 

 Nakala za vitambulisho/Paspoti za viongozi 

Bure Siku 7  

5.  Usajili na leseni ya 
mfanyabiashara wa pareto 

Usajili: 
 Cheti cha usajili 

 Nakala za vitambulisho vya kitaifa au pasipoti za Wakurugenzi 

 Cheti halali cha kulipa ushuru 

 Nakala ya mkataba kati ya muuzaji na msagajii 

 

Utoaji leseni:  
 Cheti cha usajili 

 Nakala za vitambulisho vya kitaifa  

 Cheti halali cha kulipa ushuru  

 Nakala ya cheti cha usajili na Mamlaka 

Bure 
 

 
 

 

 
Msajili mpya 

Kshs.50,000 
 

Kurudia maombi  

Ksh.25,000 

Siku 14  
 

 
 

 

 
 

Siku 30  

6.  Usajili na utoaji leseni wa 
Wakusanya miraa 

Usajili: 
 Nakala ya cheti cha kuingizwa na mkataba na vifungu vya chama au katiba au usajili; 

 Nakala ya CR12 ya sasa 

 Nakala za vitambulisho/Pasipoti za wakurugenzi  

 Cheti cha PIN cha KRA 

 Kibali halali cha biashara  

Bure 
 

 
 

 

 
 

Siku 14  
 

 
 

 

 



7.  Usajili wa msafirishaji wa 

kibiashara wa Miraa 

 Nakala ya cheti cha kuingizwa na mkataba na vifungu vya chama au katiba au usajili; 

 Nakala ya CR12  

 Nakala za vitambulisho/Pasipoti za wakurugenzi 

 Cheti cha PIN cha KRA 

Bure 

 
 

 

Siku 14  

 
 

 

8.  Usajili na leseni ya msafirishaji 
miraa 

Usajili: 
 Nakala ya cheti cha kuingizwa na mkataba na vifungu vya chama au katiba au usajili; 

 Nakala ya CR12  

 Nakala za vitambulisho/Pasipoti za wakurugenzi 

 Cheti cha PIN cha KRA 

 

Utoaji leseni: 
 Nakala ya cheti cha kuingizwa au usajili au Memoranda na vifungu vya chama au katiba; 

 Nakala ya CR12  

 Nakala za Vitambulisho/Pasipoti ya wakurugenzi 

 Nakala ya cheti cha usajili kutoka kwa Mamlaka           

 Nakala ya kibali cha biashara kutoka kwa Serikali ya Kaunti 

 Nakala ya cheti cha malipo ya ushuru 

 Nakala ya makubaliano ya kukodisha au hati miliki au leseni ya nyumba ya hifadhi  

Bure 
 

 
 

 

 
 

 
Usajili mpya 

Ksh.20,000 

 
 

Kurudia usajili  mpya 
Ksh.10,000 

Siku 14  
 

 
 

 

 
 

 
Siku 45  

 

9.  Usajili na kutoa leseni kwa 
muagizaji miraa kutoka nchi za 

nje  

Usajili: 
 Nakala ya cheti cha kuingizwa na mkataba na vifungu vya chama au katiba au usajili; 

 Nakala ya CR12 ya sasa 

 Nakala za vitambulisho/Pasipoti za wakurugenzi 

 Cheti cha PIN cha KRA 

 

Utoaji leseni: 
 Nakala ya cheti cha kuingizwa au usajili au Mkataba na vifungu vya chama au katiba; 

 Nakala ya CR12  

 Nakala za vitambulisho/Pasipoti za wakurugenzi 

 Nakala ya cheti cha usajili kutoka kwa Mamlaka         

 Nakala ya kibali cha biashara kutoka kwa Serikali ya Kaunti 

 Nakala ya cheti cha kutoa ushuru 

Bure  
 

 
 

 
 

 

 
Usajili mpya 

Ksh.30,000 
 

 

Kurudia usajili  mpya 
Ksh.15,000 

Siku 14  
 

 
 

 
 

 

 
Siku 45  

 

10.  Usajili na leseni ya muuzaji 
pareto nje za nchi 

Usajili: 
 Cheti cha usajili  

 Nakala ya CR12  

 Nakala za vitambulisho vya kitaifa au pasipoti za Wakurugenzi 

  Cheti cha PIN cha KRA 

 

Utoaji leseni : 

 Leseni ya Usindikaji na Mamlaka 

 Hati ya usajili wa kampuni 

 Nakala ya CR12  

 Nakala za vitambulisho vya kitaifa au pasipoti za Wakurugenzi 

 Cheti cha kulipa ushuru 

 Nakala ya Hati miliki 

  Ripoti ya upembuzi yakinifu 

Bure 
 

 

 
 

 
 

Usajili mpya 

Ksh.100,000 
 

 
Kurudia usajili  mpya 

Ksh.50,000 

Siku 14  
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 
Siku 45  

 

11.  Kibali cha kuuza/kuagiza Pareto  Leseni halali ya mchakataji 2,000 Siku 3  



nchi za nje  Cheti cha uchambuzi 

 Ankara ya kibiashara (Msafirishaji nje) 

 

12.  Usajili wa Msafirishaji wa Miraa  Nakala ya cheti cha kuingizwa au usajili au Mkataba na vifungu vya chama au katiba; 

 Nakala ya CR12  

 Nakala za vitambulisho vya kitaifa au pasipoti za Wakurugenzi 

 Cheti cha PIN cha KRA 

Bure  Siku 14 

 
TUMEJITOLEA KWA ADABU NA UBORA KATIKA UTOAJI HUDUMA 
Huduma yoyote/nzuri inayotolewa ambayo haiambatani na viwango vilivyo hapo juu au afisa yeyote ambaye hafikii ahadi ya uungwana au ubora katika utoaji huduma ripoti kwa: 

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Kilimo na Chakula (AFA) 

P.O. Box 37962- 00200 
NAIROBI 

Simu: +254-20-2536869 
       +254-277 200556 

       +254 - 734-600944 
Barua pepe: info@afa.go.ke 

Katibu wa Tume/ Afisa Mtendaji Mkuu 

Tume ya Haki ya Utawala ghorofa ya 2 

West End Towers, Waiyaki Way, Nairobi. 
 P.O. Box 20414 – 00200 Nairobi  

Tel: +254 (0) 20 2270000/2303000 
Email : complain@ombudsman.go.ke 

 

 
HUDUMA BORA NI HAKI YAKO 

 

 

 

mailto:complain@ombudsman.go.ke

